Chó

english Dog
Domestic dog
Temporal range: Late Pleistocene – Present (14,700–0 years BP)
Collage of Nine Dogs.jpg
Selection of the different breeds of dog
Conservation status
Domesticated
Scientific classification e
Kingdom: Animalia
Phylum: Chordata
Class: Mammalia
Order: Carnivora
Family: Canidae
Genus: Canis
Species: C. lupus
Subspecies: C. l. familiaris
Trinomial name
Canis lupus familiaris
Linnaeus, 1758
Synonyms

Canis familiaris Linnaeus, 1758

tóm lược

  • một thành viên của chi Canis (có lẽ là hậu duệ của loài sói thông thường) đã được con người thuần hóa từ thời tiền sử; xảy ra ở nhiều giống
    • con chó sủa suốt đêm
  • kim loại hỗ trợ cho các bản ghi trong lò sưởi
    • các andiron quá nóng để chạm vào
  • một bản lề bắt khớp với một rãnh của bánh xe để di chuyển bánh xe về phía trước hoặc ngăn không cho nó di chuyển về phía sau
  • xúc xích có kết cấu mịn của thịt bò hoặc thịt lợn băm thường hun khói, thường được phục vụ trên một cuộn bánh mì
  • một người đáng trách về mặt đạo đức
    • con chó bẩn
  • thuật ngữ không chính thức cho một người đàn ông
    • bạn chó may mắn
  • một cô gái hay phụ nữ khó chịu buồn tẻ
    • cô ấy nổi tiếng là một người lập dị
    • cô ấy là một con chó thực sự

Tổng quan

Chó nhà ( Canis lupus quenis khi được coi là một phân loài của sói xám hoặc Canis quen thuộc khi được coi là một loài khác biệt) là một thành viên của chi Canis (răng nanh), tạo thành một phần của loài chó sói, và là loài phổ biến nhất động vật ăn thịt trên cạn phong phú. Con chó và sói xám còn tồn tại là chị em gái vì những con sói hiện đại không liên quan chặt chẽ với những con sói được thuần hóa lần đầu, ngụ ý rằng tổ tiên trực tiếp của con chó đã tuyệt chủng. Chó là loài đầu tiên được thuần hóa và được lai tạo có chọn lọc qua hàng thiên niên kỷ cho các hành vi, khả năng cảm giác và các thuộc tính vật lý khác nhau.
Mối quan hệ lâu dài của họ với con người đã khiến những chú chó trở nên hài hòa với hành vi của con người và chúng có thể phát triển mạnh nhờ chế độ ăn giàu tinh bột, không phù hợp với các loài canid khác. Nghiên cứu mới dường như chỉ ra rằng chó có đột biến với các vùng di truyền tương đương ở người, nơi những thay đổi được biết là kích hoạt tính xã hội cao và phần nào làm giảm trí thông minh. Chó rất đa dạng về hình dạng, kích thước và màu sắc. Chó thực hiện nhiều vai trò cho con người, như săn bắn, chăn gia súc, kéo tải, bảo vệ, hỗ trợ cảnh sát và quân đội, đồng hành và gần đây là giúp đỡ các cá nhân khuyết tật và vai trò trị liệu. Ảnh hưởng này đến xã hội loài người đã mang đến cho họ "người bạn tốt nhất của con người".
Cho con bú mắt thịt Canidae. Nó là loại lâu đời nhất trong chăn nuôi, và có một số loại trong Paleolithic muộn. Người ta nói rằng tổ tiên gần gũi hơn với Rồng và Bắc Phi từ con chó ký túc xá nhiệt đới châu Á, và người ta nói rằng một số giao phối với chó sói đã được thực hiện ở một số vùng. Olfactory là sắc nét, có nhiều thứ tìm thấy con mồi bằng cách truy tìm mùi, nhưng có những giống săn mồi bằng cách săn mồi. Cấu trúc của thân máy phù hợp để chạy trên quãng đường dài và độ bền cao. Đó là sự sống động, ăn tạp, nhưng chủ yếu là động vật. Thời gian mang thai là 63 ngày trong nhiều giống, trẻ trưởng thành trong 6 đến 9 tháng tuổi, chó già ở tuổi 12. Đôi khi sống đến 20 tuổi. Sự phục tùng trong Riko. Có rất nhiều giống với hơn 400 loài. Kích thước, hình dạng, chiều dài tóc và màu sắc vv là khác nhau. Chihuahua nhỏ nhất có trọng lượng từ 1 kg trở xuống và chiều cao vai 13 cm, ở St. Bernard nó nặng từ 80 đến 90 kg và chiều cao vai đạt 70 cm. Nó được chia như sau theo mục đích (trong ngoặc đơn là chiều cao vai, đơn vị cm). [Chim săn mồi] Setter (64), con trỏ (64), con trỏ Đức (60), Kocca spaniel (38), Weimaraner (64), v.v. [Chim săn mồi] Borzoi (72), Grayhound (71), Beagle (35), Afghanistan Hound (70), Dachshund Hunt (23), Shiba Inu (39), v.v. [Chó gây bệnh] Người chăn cừu (61), Collie (56), Boxer (58), Doberman Pinshell (69), Great Den (76), St. Bernard (70), Shetland Sheepdog (36), Fox Terrier (42) . [Dành cho ung thư tình yêu] Chihuahua (13), poodle (loại tiêu chuẩn 38 trở lên), Chin (25), v.v. [Chó không chó săn] Bulldog (39), Dalmatian (60), Chow Chow (50), Spitz (32), chó Akita (64), v.v. → chó Nhật
→ Vật phẩm liên quan Động vật nuôi trong nhà | Chó săn