ackee

english ackee
Ackee
Ackee 001.jpg
Fruit
Scientific classification e
Kingdom: Plantae
Clade: Angiosperms
Clade: Eudicots
Clade: Rosids
Order: Sapindales
Family: Sapindaceae
Genus: Blighia
Species: B. sapida
Binomial name
Blighia sapida
K.D.Koenig
Synonyms

Cupania sapida Voigt

tóm lược

  • quả nhiệt đới hình quả lê màu đỏ với hạt độc, thịt có độc khi chưa chín hoặc chín

Tổng quan

Ackee , còn được gọi là achee , ackee apple hoặc ayee ( Blighia sapida ) là một loại trái cây, là thành viên của Sapindaceae (họ xà phòng), cũng như vải thiều và nhãn. nguồn gốc từ vùng nhiệt đới Tây Phi ở Cameroon, Gabon, São Tomé và Príncipe, Bêlarut, Burkina Faso, Bờ biển Ngà, Gambia, Ghana, Guinea, Guinea-Bissau, Mali, Nigeria, Senegal, Sierra Leone và Togo. Trong Yorùbá nó được gọi là íṣin.
Tên khoa học vinh danh Đại úy William Bligh, người đã mang trái cây từ Jamaica đến Vườn bách thảo Hoàng gia ở Kew, Anh vào năm 1793 và giới thiệu nó với khoa học. Tên tiếng Anh phổ biến có nguồn gốc từ Tây Phi Akan akye fufo .
Trái cây được nhập khẩu vào Jamaica từ Tây Phi trước năm 1778. Kể từ đó, nó đã trở thành một tính năng chính của các món ăn Caribbean khác nhau, và cũng được trồng ở các khu vực nhiệt đới và cận nhiệt đới ở những nơi khác trên thế giới.
Takagi của gia đình Mukuroji. Nó có nguồn gốc từ Tây Phi và đạt chiều cao 40 m. Ở Tây Ấn và Brazil, nó được trồng để làm hoa quả ăn được. Quả có kích thước trứng và màu đỏ thẫm. Tôi ăn thịt sống nhưng khi dùng cho món thì nói là ngon. Tuy nhiên, trái cây và pericarp chưa trưởng thành là độc hại.