Đội múa ba lê hoàng gia(Saddlers Wells ballet)

english The royal ballet team
The Royal Ballet
Royal Ballet logo.jpg
General information
Name The Royal Ballet
Previous names
  • Vic-Wells Ballet
  • Sadler's Wells Ballet
Year founded 1931
Founders
  • Dame Ninette de Valois
Patron HM The Queen
Principal venue Royal Opera House, London, UK
Website www.roh.org.uk
Senior staff
Director
  • Kevin O'Hare
Prima ballerina assoluta Dame Margot Fonteyn
Artistic staff
Music Director
  • Koen Kessels
  • Barry Wordsworth (Principal Guest Conductor)
Resident Choreographers

Wayne McGregor Christopher Wheeldon

Liam Scarlett
Other
Sister company Birmingham Royal Ballet
Associated schools Royal Ballet School

Tổng quan

Royal ballet là một công ty múa ba lê cổ điển nổi tiếng quốc tế, có trụ sở tại Nhà hát Opera Hoàng gia ở Vườn Vườn, London, Anh. Công ty ba lê lớn nhất trong số bốn công ty múa ba lê lớn ở Vương quốc Anh, Royal ballet được thành lập vào năm 1931 bởi Dame Ninette de Valois, nó trở thành công ty múa ba lê của Nhà hát Opera Hoàng gia vào năm 1946 và được cấp một điều lệ hoàng gia vào năm 1956, được công nhận là Công ty múa ba lê hàng đầu của Anh.
Ba lê Hoàng gia là một trong những công ty múa ba lê hàng đầu của thế kỷ 20, và tiếp tục là một trong những công ty múa ba lê nổi tiếng nhất thế giới cho đến ngày nay, thường được ghi nhận về các giá trị nghệ thuật và sáng tạo của nó. Công ty sử dụng khoảng 100 vũ công và có các cơ sở được xây dựng có mục đích trong Nhà hát Opera Hoàng gia. Trường liên kết chính thức của công ty là Trường múa ba lê Hoàng gia, và nó cũng có một công ty chị em, Nhà hát Ba lê Hoàng gia Birmingham, hoạt động độc lập. Prima ballerina assoluta của Hoàng gia Ba lê là Bà cố Margot Fonteyn.
Một nhóm múa ba lê đại diện ở Anh. Lịch sử của nó bắt đầu với việc De Varoa tạo ra trường múa vào năm 1926 và các sinh viên xuất hiện trên Nhà hát Old bic. Có trụ sở tại Nhà hát Wells Sadler năm 1931, ban đầu nó phát triển thành Công ty Ba lê Big Wells, sau đó đến Công ty Ba lê Saddlers Wells và trường học của nó. Năm 1946 chuyển đến Nhà hát Opera Hoàng gia của Vườn hoa và Công ty Ba lê Nhà hát Saddlers Wells (có trụ sở tại Birmingham vào năm 1990 và đổi tên thành Công ty Ba lê Hoàng gia Birmingham). Năm 1956 Elizabeth II đã được đặt tên hiện tại. Đến năm 1934, các tác phẩm kinh điển như " Giselle " và " Hồ thiên nga " là tiết mục, xây dựng nền tảng thúc đẩy mạnh mẽ vở ba-lê Anh là một quốc gia múa ba-lê tiên tiến. Ngoài ra, các biên đạo múa xuất sắc như Ashton , Cranko , McMillan cũng đã sản xuất và thành công trong việc tạo ra vở ballet mới của riêng họ. Là một vũ công, Fontein , Mail Park [1937 -], Lynn Seymour [1939 -], Anthony Dowell [1943 -] (giám đốc hiện tại) và những người khác xuất hiện. Trong những năm gần đây, Irek Muhammadov (1960-) từ Nhà hát Bolshoi , Guyem từ Opera ở Paris, Yoshida Nhật Bản (1965-), Tetsuya Kumagawa (1972-) v.v đang hoạt động. Chuyến thăm đầu tiên đến Nhật Bản vào năm 1963. → Nureyev / Marcova