Quả kiwi

english kiwi
Kiwi
TeTuatahianui.jpg
North Island brown kiwi
(Apteryx mantelli)
Scientific classification e
Kingdom: Animalia
Phylum: Chordata
Class: Aves
Clade: Novaeratitae
Order: Apterygiformes
Haeckel, 1866
Family: Apterygidae
Gray, 1840
Genus: Apteryx
Shaw, 1813
Type species
Apteryx australis
Shaw, 1813
Species

Apteryx haastii Great spotted kiwi
Apteryx owenii Little spotted kiwi
Apteryx rowi Okarito brown kiwi
Apteryx australis Southern brown kiwi
Apteryx mantelli North Island brown kiwi

NZ-kiwimap 5 species.png
The distribution of each species of kiwi
Synonyms

Stictapteryx Iredale & Mathews, 1926
Kiwi Verheyen, 1960
Pseudapteryx Lydekker 1891

tóm lược

  • người bản địa hoặc cư dân của New Zealand

Tổng quan

Kiwi (/ ˈkiːwi / KEE -night) hoặc kiwi là những loài chim không biết bay có nguồn gốc từ New Zealand, trong chi Apterx và họ Aptergidae . Gần bằng kích thước của một con gà nhà, kiwi cho đến nay là những con chuột sống nhỏ nhất (cũng bao gồm đà điểu, emus, rheas và cassowaries), và đẻ trứng lớn nhất so với kích thước cơ thể của bất kỳ loài chim nào trên thế giới .
So sánh trình tự DNA đã đưa ra kết luận đáng ngạc nhiên rằng kiwi có liên quan chặt chẽ hơn nhiều với loài chim voi Malagasy đã tuyệt chủng so với loài moa mà chúng chia sẻ với New Zealand. Có năm loài được công nhận, bốn trong số đó hiện đang được liệt kê là dễ bị tổn thương, và một trong số đó gần như bị đe dọa. Tất cả các loài đã bị ảnh hưởng tiêu cực bởi nạn phá rừng lịch sử nhưng hiện tại các khu vực rộng lớn còn lại của môi trường sống rừng của chúng được bảo vệ tốt trong các khu bảo tồn và vườn quốc gia. Hiện tại, mối đe dọa lớn nhất đối với sự sống còn của chúng là sự săn mồi của những kẻ săn mồi động vật có vú xâm lấn.
Sự thích nghi độc đáo của kiwi, chẳng hạn như trứng lớn, chân ngắn và mập mạp hoặc sử dụng lỗ mũi ở cuối mỏ dài để phát hiện con mồi trước khi chúng nhìn thấy nó, đã giúp loài chim này nổi tiếng trên toàn thế giới.
Kiwi là một biểu tượng của New Zealand, và hiệp hội này mạnh đến mức thuật ngữ Kiwi được sử dụng trên phạm vi quốc tế như là loại quỷ thông dụng cho người New Zealand.
Một thuật ngữ chung cho các loài chim của gia đình Kiwi. Có 3 loại. Kích thước là về gà. Cánh và đuôi nhỏ, lông của bộ phận đó giống như lông của chúng và không thể bay. Cái mỏ dài và lỗ mũi mở ra ở cuối. Đó là trong rừng núi của New Zealand và đó là về đêm. Tôi chủ yếu ăn giun đất. Đào một cái lỗ trên gốc cây và đặt cỏ v.v ... để đẻ 1 đến 3 quả trứng. Trứng có màu trắng, to hơn cơ thể chim, đạt một phần tư trọng lượng của bố mẹ chúng.
→ Các mặt hàng liên quan Kiwi