Cá vẹt Nhật Bản

english Japanese parrot fish
Striped beakfish
Shimadai.jpg
Conservation status
Not evaluated (IUCN 3.1)
Scientific classification
Kingdom: Animalia
Phylum: Chordata
Class: Actinopterygii
Order: Perciformes
Family: Oplegnathidae
Genus: Oplegnathus
Species: O. fasciatus
Binomial name
Oplegnathus fasciatus
(Temminck & Schlegel, 1844)
Synonyms
  • Scaradon fasciatus Temminck & Schlegel, 1844

Tổng quan

Oplegnathus fasciatus , con dao găm có mỏ hoặc mỏ sọc , là một loài dao có nguồn gốc ở tây bắc Thái Bình Dương, mặc dù có rất nhiều hồ sơ từ các địa phương khác ở phía đông Thái Bình Dương như Hawaii và Chile. Đây là một cư dân của các rạn đá và xuất hiện ở độ sâu từ 1 đến 10 mét (3,3 đến 32,8 ft). Thành viên vị thành niên của loài này có thể được tìm thấy với các miếng rong biển trôi. Loài này có thể đạt chiều dài 80 cm (31 in) TL với trọng lượng được ghi nhận lớn nhất đối với loài này là 6,4 kg (14 lb). Mẫu màu bao gồm các thanh dọc sáng và tối từ đó xuất phát tên của nó. Nó đã được ghi nhận là ăn các động vật không xương sống có vỏ cứng như động vật giáp xác và động vật thân mềm. Nó là một loài quan trọng về mặt thương mại và cũng được nuôi. Nó cũng được tìm kiếm như một con cá trò chơi.
Một con cá mỏ sọc là mẫu vật còn sót lại của năm con cá mỏ sọc đã tồn tại hơn hai năm trong thân tàu chìm một phần của tàu Nhật Bản Sai-shou-maru .
Cá của gia đình. Tên khu vực Shimadai, Chisha, Hisa, vv Nó có tổng chiều dài hơn 65 cm. Răng trên và dưới được kết hợp với xương hàm (gang) và nó có hình dạng mỏ mạnh mẽ và ăn động vật cứng như nhím biển và động vật có vỏ. Bởi vì sự tò mò là mạnh mẽ và tôi muốn chữa nhiều thứ khác nhau, có một bí danh của Timborakami. Trong thời đại ấu trùng sống gần mặt biển về tảo chảy. Phân bố dọc theo bờ biển phía nam Hokkaido. Mùa hè rất ngon, đặc biệt là những món lớn, tốt để rửa, sashimi, muối. Mục tiêu cá của cá.
→ Các mặt hàng liên quan Ishigakidai