giọt nước

english water dropwort
Oenanthe javanica
Oenanthe javanica1.jpg
Scientific classification
Kingdom: Plantae
(unranked): Angiosperms
(unranked): Eudicots
(unranked): Asterids
Order: Apiales
Family: Apiaceae
Genus: Oenanthe
Species: O. javanica
Binomial name
Oenanthe javanica
(Blume) DC.
Synonyms
  • Cyssopetalum javanicum Turcz.
  • Dasyloma corticatum Miq.
  • Dasyloma japonicum Miq.
  • Dasyloma javanicum (Blume) Miq.
  • Dasyloma laciniatum (Blume) Miq.
  • Dasyloma latifolium Lindl.
  • Dasyloma subbipinnatum Miq.
  • Falcaria javanica (Blume) DC.
  • Falcaria laciniata (Blume) DC.
  • Oenanthe decumbens Koso-Pol.
  • Oenanthe kudoi Suzuki & Yamam.
  • Oenanthe normanii F.P. Metcalf
  • Oenanthe stolonifera Wall. ex DC
  • Oenanthe subbipinnata (Miq.) Drude
  • Phellandrium stoloniferum Roxb.
  • Sium javanicum Blume

tóm lược

  • Thảo dược độc châu Âu có rễ củ, nước màu vàng làm ố da, hoa và lá vàng giống như cần tây, tất cả các bộ phận đều cực độc.

Tổng quan

Oenanthe javanica , thường là nước giọt Java , cần tây Trung Quốc , pennywort Ấn Độ , rau mùi tây Nhật Bản , cần tâynước thả , là một loại cây thuộc chi thả nước có nguồn gốc từ Đông Á. (Cần tây Trung Quốc cũng là tên được đặt cho Apium graveolens var. Secalinum ). Nó có phân bố bản địa rộng rãi ở châu Á ôn đới và châu Á nhiệt đới, và cũng có nguồn gốc từ Queensland, Úc.
Cây này không nên bị nhầm lẫn với các cây thuộc chi Cryptotaenia , đôi khi được gọi là "rau mùi tây Nhật Bản" ( mitsuba trong tiếng Nhật).
Cây thân thảo lâu năm. Nó được phân phối rộng rãi trên khắp Nhật Bản và Đông Nam Á, và nó có thể được tìm thấy ở rìa của vùng đất ngập nước và rãnh. Thân của thân dài, có, màu trắng và dày. Lá mềm, lá képlônglá chétrăng cưa (koshi). Vào mùa hè, lấy ra những thân cây bên trong và bên ngoài 30 cm, gắn một cụm hoa nhỏ phức tạp ở phía trên và mở những bông hoa trắng. Có một mùi trong toàn bộ cỏ, cổ phiếu trẻ có thể ăn được và trồng trọt. Một trong bảy loại thảo mộc của mùa xuân .