tấm

english Silkworm
Bombyx mori
Pairedmoths.jpg
Paired male (above), female (below)
Silkworms3000px.jpg
Fifth instar silkmoth larvae
Conservation status
Domesticated
Scientific classification e
Kingdom: Animalia
Clade: Euarthropoda
Class: Insecta
Order: Lepidoptera
Family: Bombycidae
Genus: Bombyx
Species: B. mori
Binomial name
Bombyx mori
(Linnaeus, 1758)
Synonyms
  • Phalaena mori Linnaeus, 1758
  • Bombyx arracanensis Moore & Hutton, 1862
  • Bombyx brunnea Grünberg, 1911
  • Bombyx croesi Moore & Hutton, 1862
  • Bombyx fortunatus Moore & Hutton, 1862
  • Bombyx meridionalis Wood-Mason, 1886
  • Bombyx sinensis Moore & Hutton, 1862
  • Bombyx textor Moore & Hutton, 1862

tóm lược

  • sâu bướm trắng không lông được lai tạo thương mại của sâu bướm tằm nội địa, sinh ra một cái kén có thể được xử lý để sản xuất sợi tơ tằm
  • Ấu trùng của một con sâu bướm saturniid, tạo ra một lượng lớn tơ mạnh trong việc xây dựng cái kén của nó
  • một mảnh vải lớn (thường là vải canvas) bằng cách sử dụng gió để đẩy tàu thuyền
  • khăn trải giường bao gồm một miếng vải cotton hoặc vải lanh hình chữ nhật lớn, được sử dụng theo cặp
  • một đường (dây hoặc xích) điều chỉnh góc mà cánh buồm được đặt so với gió
  • một cổ vật phẳng mỏng tương đối với chiều dài và chiều rộng của nó
  • giấy dùng để viết hoặc in
  • tờ báo có nửa trang
  • bất kỳ bề rộng hoặc bề mặt mỏng
    • một tảng băng
  • một hình dạng hai chiều không giới hạn
    • chúng ta sẽ gọi mặt phẳng của đồ thị là mặt phẳng XY
    • bất kỳ đường thẳng nào nối hai điểm trên một mặt phẳng nằm hoàn toàn trên mặt phẳng đó

Tổng quan

Trong địa chất, bệ cửa là một sự xâm nhập của bảng dạng đã xâm nhập giữa các lớp đá trầm tích cũ, các tầng dung nham núi lửa hoặc tuff, hoặc dọc theo hướng folination trong đá biến chất. Một ngưỡng cửa là một tấm xâm nhập phù hợp , có nghĩa là một ngưỡng cửa không cắt ngang qua các giường đá có từ trước. Xếp chồng các bệ xây dựng một phức hợp ngưỡng và một khoang magma lớn ở thông lượng magma cao. Ngược lại, một con đê là một tấm xâm nhập bất hòa, nó cắt ngang những tảng đá cũ. Bệ được nuôi bằng đê, ngoại trừ ở những vị trí bất thường nơi chúng hình thành trên những chiếc giường gần như thẳng đứng gắn trực tiếp với nguồn magma. Các tảng đá phải giòn và gãy để tạo ra các mặt phẳng mà magma xâm nhập vào các khối đá mẹ, cho dù điều này xảy ra dọc theo các mặt phẳng có sẵn giữa các lớp trầm tích hoặc núi lửa hoặc các mặt phẳng yếu liên quan đến folination trong đá biến chất. Những mặt phẳng hoặc các khu vực bị suy yếu này cho phép sự xâm nhập của một khối magma mỏng giống như các tấm phẳng song song với các mặt phẳng giường hiện có, vùng đứt gãy phù hợp hoặc các vết nứt.
Sills giường song song (lớp) và foli trong đá đất nước xung quanh. Ban đầu chúng có thể được đặt theo hướng nằm ngang, mặc dù các quá trình kiến tạo có thể khiến các vòng xoay ngang tiếp theo thành các hướng gần dọc. Sills có thể bị nhầm lẫn với dòng dung nham đông đặc; tuy nhiên, có một số khác biệt giữa chúng. Bệ cửa xâm nhập sẽ cho thấy sự tan chảy một phần và sự kết hợp của đá đất nước xung quanh. Trên cả hai bề mặt tiếp xúc của đá đất nước nơi ngưỡng cửa đã xâm nhập, bằng chứng về sự nóng lên sẽ được quan sát (biến thái tiếp xúc). Dòng dung nham sẽ chỉ hiển thị bằng chứng này ở phía dưới của dòng chảy. Ngoài ra, dòng dung nham thường sẽ cho thấy bằng chứng về các mụn nước (bong bóng) nơi khí thoát ra ngoài khí quyển. Vì bệ cửa thường hình thành ở độ sâu nông (lên đến nhiều km) bên dưới bề mặt, áp lực của đá quá mức ngăn chặn điều này xảy ra nhiều, nếu có. Các dòng dung nham thường sẽ cho thấy bằng chứng về sự phong hóa ở bề mặt trên của chúng, trong khi các bệ, nếu vẫn được bao phủ bởi đá đất nước, thường thì không.
Thuật ngữ sericult. Lá dâu tằm bị bỏ lại bởi ấu trùng tằm và bánh bao tằm (kokuso) trộn lẫn. rất hữu ích như phân bón và thức ăn chăn nuôi. Nó tích lũy trong châu chấu tằm và nó không tốt cho việc vệ sinh của con tằm, vì vậy nó cần phải loại bỏ.
Một cơ thể xâm nhập tiểu cầu nghiêng không thẳng đứng như đê. Đặc biệt, những thứ xâm nhập theo chiều ngang song song với bề mặt của đội hình được phân biệt bằng cách gọi nó là ngưỡng cửa .
→ Các mặt hàng liên quan phức tạp xâm nhập