AT & T(AT & T)

english AT&T
AT&T Inc.
AT&T logo 2016.svg
AT&THQDallas.jpg
AT&T's corporate headquarters in Dallas, Texas
Formerly
  • Southwestern Bell Corporation (1983–1995)
  • SBC Communications Inc. (1995–2005)
Type
Public
Traded as
  • NYSE: T
  • S&P 100 component
  • S&P 500 component
ISIN US00206R1023
Industry
  • Telecommunications
  • Technology
  • Mass media
  • Entertainment
Predecessor
  • AT&T Corporation
  • BellSouth
  • Ameritech
  • Pacific Telesis
  • Southwestern Bell
Founded October 5, 1983; 36 years ago (1983-10-05)
Headquarters Whitacre Tower,
Dallas, Texas
,
U.S.
Area served
Worldwide
Key people
Randall L. Stephenson
(Chairman and CEO)
John Stankey
(President and COO)
John J. Stephens
(SVP and CFO)
Products
  • Satellite television
  • Fixed-line telephony
  • Mobile telephony
  • Internet services
  • Broadband
  • Digital television
  • Home security
  • IPTV
  • OTT services
  • Network security
  • Film production
  • Television production
  • Cable television
  • Pay television
  • Publishing
  • Podcasts
  • Sports management
  • News agency
  • Video games
Revenue Increase US$170.756 billion (2018)
Operating income
Increase US$26.096 billion (2018)
Net income
Increase US$19.953 billion (2018)
Total assets Increase US$531 billion (2018)
Total equity Increase US$193.884 billion (2018)
Number of employees
251,840 (2019)
Divisions
  • AT&T Communications
  • WarnerMedia
  • AT&T Latin America
  • Xandr
Website about.att.com

Tổng quan

AT & T Inc. là một công ty cổ phần đa quốc gia của Mỹ có trụ sở tại Whitacre Tower ở Downtown Dallas, Texas. Đây là công ty viễn thông lớn nhất thế giới, nhà cung cấp dịch vụ điện thoại di động lớn nhất và là nhà cung cấp dịch vụ điện thoại cố định lớn nhất tại Hoa Kỳ thông qua AT & T Communications. Kể từ ngày 14 tháng 6 năm 2018, đây cũng là công ty mẹ của tập đoàn truyền thông đại chúng WarnerMedia, đưa nó trở thành công ty truyền thông và giải trí lớn nhất thế giới về doanh thu. Tính đến năm 2018, AT & T được xếp hạng 9 trên bảng xếp hạng Fortune 500 của các tập đoàn lớn nhất Hoa Kỳ theo tổng doanh thu.
AT & T bắt đầu lịch sử của mình khi Công ty Điện thoại Chuông Tây Nam , một công ty con của Công ty Điện thoại Bell, được thành lập bởi Alexander Graham Bell vào năm 1877. Công ty Điện thoại Bell đã phát triển thành Công ty Điện thoại và Điện báo Hoa Kỳ vào năm 1885, sau đó được đổi tên thành Công ty AT & T. Các năm 1982 Hoa Kỳ v. AT & T vụ kiện chống độc quyền dẫn đến việc lấy đi của các công ty con của tập đoàn AT & T ( "Ma Bell") hoặc khu vực Chuông công ty điều hành (RBOCs), thường được gọi là "Baby Bells", dẫn đến một số công ty độc lập, bao gồm Tây Nam Chuông Tập đoàn; sau này đổi tên thành SBC Communications Inc. vào năm 1995. Năm 2005, SBC đã mua công ty mẹ cũ AT & T Corporation và tiếp tục xây dựng thương hiệu của mình, với thực thể hợp nhất đặt tên là AT & T Inc. và sử dụng biểu tượng và biểu tượng giao dịch chứng khoán. Năm 2006, AT & T Inc. đã mua lại BellSouth, công ty Baby Bell độc lập cuối cùng, thành lập liên doanh trước đây của họ là Cingular Wireless (đã mua lại AT & T Wireless vào năm 2004) và sở hữu lại thương hiệu đó là AT & T Mobility.
AT & T hiện tại khôi phục phần lớn Hệ thống Bell trước đây, và bao gồm mười trong số 22 Công ty điều hành Bell ban đầu cùng với bộ phận đường dài ban đầu.

Công ty viễn thông lớn nhất nước Mỹ, tập trung vào kinh doanh đường dài, phát triển kinh doanh điện thoại di động (AT & T Wireless Service), kinh doanh Internet (AT & T World Net) và tập trung vào kinh doanh ở nước ngoài. Chúng tôi đang mở rộng quan hệ đối tác với các công ty viễn thông được gọi là Đối tác Thế giới. Công ty được thành lập vào năm 1885 bởi Alexander Graham chuông Được thành lập như một công ty con thuộc sở hữu của Công ty Điện thoại Chuông Mỹ, được thành lập với mục đích cung cấp dịch vụ đường dài (AT & T = Công ty Điện thoại và Điện báo Hoa Kỳ, nhưng không có tên đầy đủ tương ứng với AT & T hiện tại) . Sau đó, vào năm 1899, AT & T đã trở thành một công ty cổ phần thông qua trao đổi cổ phần với Công ty Điện thoại Bell, một bộ phận nghiên cứu và phát triển của Western Electric. Phòng thí nghiệm điện thoại Bell , Trở thành một công ty viễn thông độc quyền tại Hoa Kỳ với các nhà khai thác điện thoại địa phương và dịch vụ điện thoại đường dài. Đối với tích hợp dọc độc quyền AT & T như vậy, các hạn chế luật chống độc quyền đã được lặp lại từ đầu những năm 1900, nhưng vào tháng 1 năm 1982, công ty đã đồng ý với Bộ Tư pháp và vận hành 22 điện thoại địa phương. Công ty và bộ phận sản xuất được tách ra, và trước đây được đặt dưới sự kiểm soát của bảy công ty cổ phần (công ty quản lý chuông khu vực). Cái gọi là <AT & T split> này, cùng với việc tăng cường các chính sách bãi bỏ quy định trong lĩnh vực kinh doanh viễn thông, đã thay đổi đáng kể cấu trúc của doanh nghiệp viễn thông Hoa Kỳ. Sau đó, AT & T, bộ phận đã cắt đứt bộ phận thành phố, đã cố gắng mở rộng các doanh nghiệp mới, chẳng hạn như bằng cách mở rộng sang lĩnh vực xử lý thông tin, điều không được phép cho đến lúc đó. (AT & T), Dịch vụ Hệ thống / Công nghệ (Lucent Technologies) và Máy tính (NCR Corp) được chia thành ba công ty. Bell Labs cũng được chia thành hai nhóm, Bell Labs và AT & T Labs. Doanh thu ròng 30,5 tỷ USD (FY12 / 2004).
Seisuke Komatsuzaki