İsmet İnönü

english İsmet İnönü
His Excellency
Millî Şef

İsmet İnönü
Inonu Ismet.jpg
2nd President of Turkey
In office
11 November 1938 – 27 May 1950
Prime Minister Celal Bayar
Refik Saydam
Ahmet Fikri Tüzer
Şükrü Saracoğlu
Recep Peker
Hasan Saka
Şemsettin Günaltay
Preceded by Mustafa Kemal Atatürk
Succeeded by Celal Bayar
1st Prime Minister of Turkey
In office
20 November 1961 – 20 February 1965
President Cemal Gürsel
Preceded by Emin Fahrettin Özdilek
Succeeded by Suat Hayri Ürgüplü
In office
4 March 1925 – 25 October 1937
President Mustafa Kemal Atatürk
Preceded by Ali Fethi Okyar
Succeeded by Celal Bayar
In office
30 October 1923 – 22 November 1924
President Mustafa Kemal Atatürk
Preceded by Ali Fethi Okyar (as Prime Minister of the Government of the Grand National Assembly)
Succeeded by Ali Fethi Okyar
2nd Leader of the Republican People's Party
In office
10 November 1938 – 8 May 1972
Preceded by Mustafa Kemal Atatürk
Succeeded by Bülent Ecevit
Chief of the General Staff of Turkey
In office
20 May 1920 – 3 August 1921
Preceded by Office established
Succeeded by Fevzi Çakmak
Minister of Foreign Affairs of Turkey
In office
26 October 1922 – 21 November 1924
Prime Minister Rauf Orbay
Ali Fethi Okyar
Preceded by Yusuf Kemal Tengirşenk
Succeeded by Şükrü Kaya
Member of the Grand National Assembly
In office
15 October 1961 – 20 November 1972
Constituency Malatya (1961, 1965, 1969)
In office
14 May 1950 – 27 May 1960
Constituency Malatya (1950, 1954, 1957)
In office
28 June 1923 – 10 November 1938
Constituency Edirne (1923, 1927, 1931, 1935)
Personal details
Born
Mustafa İsmet

(1884-09-24)24 September 1884
İzmir, Aidin Vilayet, Ottoman Empire
Died 25 December 1973(1973-12-25) (aged 89)
Ankara, Turkey
Cause of death Heart attack
Resting place Anıtkabir, Ankara
Nationality Turkish
Political party Republican People's Party
Spouse(s) Mevhibe İnönü
Children 4, including Erdal İnönü
Signature
Military service
Allegiance  Ottoman Empire (1903–1920)
 Turkey (1920–1926)
Branch/service  Turkish Land Forces
Rank Orgeneral
Battles/wars World War I
Turkish War of Independence

Pangkalahatang-ideya

Mustafa İsmet İnönü (Turkish na pagbigkas: [ismet inœny]; 24 Setyembre 1884 - Disyembre 25, 1973) ay isang Turkish general at estadista, na nagsilbi bilang ikalawang Pangulo ng Turkey mula 10 Nobyembre 1938 hanggang 27 Mayo 1950, nang ang kanyang Republikano Tao Party ay natalo sa ikalawang libreng halalan sa Turkey. Nagsilbi rin siya bilang unang Chief of the General Staff mula 1922 hanggang 1924, at bilang unang Punong Ministro pagkatapos ng deklarasyon ng Republika, naglilingkod sa tatlong termino: mula 1923 hanggang 1924, 1925 hanggang 1937, at 1961 hanggang 1965. Bilang Pangulo, siya ay nabigyan ng opisyal na pamagat ng "Millî Şef" (National Chief).
Nang ang 1934 Surname Law ay pinagtibay, binigyan siya ni Mustafa Kemal ng isang apelyido na kinuha mula sa İnönü, kung saan inutusan niya ang mga pwersa ng Army of Grand National Assembly bilang Ministro ng Chief of General Staff ( Erkân-ı Harbiye-i Umumiye Reis Vekili ) sa panahon ng Greco-Turkish War of 1919-1922. Pagkatapos ng mga laban ay naging kilala bilang Unang Labanan ng İnönü at Ikalawang Labanan ng İnönü.

Ang pangalawang Pangulo ng Republika ng Turkey. Hindi wastong 1938-50. Ipinanganak sa Izmir. Nagtapos mula sa Military Academy. Habang nagtatrabaho sa Second Army sa Edirne, Kabataan pabo Sumali sa rebolusyon. 1910-12 Yemen ay nagpadala ng mga kawani ng militar. Sa Unang Digmaang Pandaigdig, siya ay isang mandirigma at nagsilbi sa Digmaang Kalayaan ng Turko. Noong 2001, natalo niya ang hukbo ng Greece sa labanan ng Inonu. Nilagdaan ang 2011 Lausanne Convention sa kanais-nais na termino. Naging unang punong ministro sa ilalim ng Kemal Ataturk. Noong 1980, si Kemal Ataturk ay naging pangulo kasunod ng pagkamatay ni Ataturk. Siya ay natalo sa halalan ng pagkapangulo noong 1950, ngunit muling hinirang bilang punong ministro ng kudeta noong 1960. Noong 1973, iniwan niya ang Partido Republika at nagretiro mula sa politika.
Shitara Kunihiro


1884.9.24-1973.12.25
Turkish sundalo at pulitiko.
Dating-Ikalawang Pangulo ng Turkish Republic.
Ipinanganak sa Izmir (dating Smyrna).
Totoong pangalan Ismet Pajah <İsmet Pasha>.
Maging bahagi ng Digmaang Rebolusyonaryo ng Turkey at itigil ang mga Greeks sa labanan ng Inonu. Pangalanan ang pangalan ng Inonu sa pagdiriwang ng tagumpay. Ang Foreign Minister, matapos mabigyan ng ganap na kapangyarihan ng Lausanne, siya ang magiging unang Punong Ministro sa ilalim ng Kemal Ataturk. Sa kamatayan ni Ataturk, siya ang magiging pangalawang pangulo at lider ng Partidong Tao ng Republika.

Turkish politiko. Noong 1921 ang hukbong Griyego ay natalo sa laro ng Inonu at binigyan ng apelyido pagkatapos ng pangalan ng lugar. Kasama ng pagtatatag ng Republika ng Turkey, siya ay naging punong ministro (1923 - 1924, 1925 - 1938), hinirang na Pangulo ng Kemal Atatürk pagkatapos ng kamatayan (1938 - 1950), at nagsisikap na mapanatili ang neutralidad sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Kahit na pagkatapos ng 1961 ay magiging punong ministro siya ng ilang ulit.