crocus

english Crocus
Crocus
برداشت زعفران در روستای زالی عکس از احمد نیک گفتار.JPG
Crocus sativus
Scientific classification e
Kingdom: Plantae
Clade: Angiosperms
Clade: Monocots
Order: Asparagales
Family: Iridaceae
Subfamily: Crocoideae
Genus: Crocus
L.
Type species
Crocus sativus
L.
Synonyms
  • Safran Medik.
  • Geanthus Raf.
  • Crociris Schur

buod

  • ang alinman sa maraming mga mababang-lumalagong mga halaman ng genus Crocus pagkakaroon ng payat na damo dahon at puti o dilaw o lila bulaklak; katutubong higit sa lahat sa Mediterranean rehiyon ngunit malawak na nilinang

Pangkalahatang-ideya

Crocus (pangmaramihang crocuses o croci) ay isang genus ng namumulaklak na mga halaman sa iris na pamilya na binubuo ng 90 species ng perennials na lumalaki mula sa corms. Marami ang nilinang para sa kanilang mga bulaklak na lumilitaw sa taglagas, taglamig, o tagsibol. Ang spice saffron ay nakuha mula sa mga stigmas ng Crocus sativus , isang namumulaklak-namumulaklak na species. Ang mga Crocus ay katutubong sa kagubatan, scrub, at parang mula sa antas ng dagat hanggang sa alpine tundra sa central at southern Europe, North Africa at sa Middle East, sa mga isla ng Aegean, at sa buong Central Asia sa Xinjiang Province sa kanlurang Tsina.

Isang bulbous na halaman ng genus na Crocus ng genus na Saffron ng pamilyang Iridaceae. Kilala rin bilang crocus vernus. Ang pamilyang crocus ay katutubong sa rehiyon ng Mediteraneo, at halos nahahati sa dalawang grupo, pamumulaklak ng tagsibol at pamumulaklak ng taglagas. Karamihan sa mga cultivar na nalinang sa ilalim ng pangalan ng spring-blooming crocus ay pinabuting mula sa kulturang C. vernus (L.) Hill. Ang mga bulaklak ay namumulaklak sa simula ng Marso bago ang mga dahon ay lumago nang sapat. Ang mga bulaklak ay 4 hanggang 6 cm sa hugis ng isang tasa ng alak, na may lila, puti, dilaw, at lila at puting kinatas na mga bulaklak. Ang manipis na mga hugis na bow dahon ay patuloy na lumalaki kahit na matapos ang mga bulaklak, umabot sa 20 hanggang 30 cm, at mamatay sa tag-init. Ang mga pagkakaiba-iba ng kinatawan ay Mammoth Dilaw (dilaw na mga bulaklak), Jeanne d'Arc (puti), Pag-alaala (lila), Mga Rekord ng Bulaklak (lila), Hari ng May guhit (lila na guhitan sa puti), Mga Kambal na Bola (puti na may mga guhit na lilang) Mga lilang guhit nasa puti). Bilang isang kinatawan ng species ng Akisaki safron Meron. Kapag itinanim mula Agosto hanggang Setyembre, ang malalaking bulaklak na lila na bulaklak ay namumulaklak noong Oktubre. Ang orange pistil ay matagal nang sikat sa mga nakapagpapagaling na katangian. Ang mga namumulaklak nang maaga at namumulaklak mula Pebrero hanggang unang bahagi ng Marso, kung matindi ang lamig, ay itinuturing na pamumulaklak ng taglamig. Ang kinatawan ng species, C. chrysanthus Herb., Maraming uri at multifloral. Ang mga crocus ay maaaring lumago sa araw ng taglamig at saanman na may mahusay na kanal. Ang mga bombilya sa susunod na taon ay lalago sa bola, kaya takpan ang isang mapagbigay na halaga na 5 hanggang 6 cm. Ang pamumulaklak ng tagsibol ay nakatanim mula Setyembre hanggang Oktubre. Ang mga Crocus ay mga bombilya na may pinaikling at pinalaki na mga tangkay, na may isa hanggang maraming mga buds, karaniwang 7 hanggang 8 cm na mga bombilya na may 3 hanggang 4 na mga bulaklak, at maraming mga spheroid. Ito ay hinukay noong huli ng Mayo, ngunit sa kaso ng pagtatanim sa hardin, ang mga bulaklak ay mamumulaklak kahit na iwanang ito ay 3 hanggang 4 na taon. Madali din ang hydroponics, at nakakainteres din na mag-embed ng mga bombilya sa isang hugis-bola na palanggana.
Yoshitaka Mizuno

Pabula, alamat

Ayon sa mitolohiyang Griyego, ang Crocus ay isang bulaklak na nabago mula sa magandang binata na si Crokos, na namatay sa pag-ibig sa isang nymph na nagngangalang Smilax, o isang bulaklak na ipinanganak mula sa dugo ng Prometheus na nakagapos sa Mount Kaukasos. Ang mga Romano ay iwiwisik ito sa mga bathtub, kama at mga upuan sa banquet at nasiyahan sa pabango, ngunit tila ito ang pangalan para sa safron sa oras na iyon. Ito ay isang bulaklak na nauugnay sa pag-ibig, mahika, at maging ng kamatayan, ngunit sa kabilang banda, namumulaklak ito sa unang bahagi ng tagsibol, kaya't ito rin ay isang simbolo ng pag-asa at kabataan. Sinasabing dinala ito sa England ng mga Crusaders noong panahon ni Henry I noong ika-12 siglo, at ipinagbawal dahil inabuso ito ng lady-in-waiters bilang isang pangulay ng buhok. Ginagamit din ang bulaklak na ito bilang isang gamot na pampakalma ng nerbiyos at gamot sa tiyan, at sinasabing epektibo laban sa gout.
Hiroshi Aramata

Southern Europe - Small Asia Native iris family bulbous plant. Ang tungkol sa 75 species ng ligaw na species ay kilala, at mayroon ding maraming mga varieties ng hardin dahil sa kanilang krus. Ang panahon ng bulaklak ay nahahati sa taglagas na mga buto ng Setyembre hanggang Oktubre at Harushaki ng Pebrero hanggang Marso, at ang huli ay kadalasang ginawa para sa mga hardin ng bulaklak, mga hardin, mga planting ng palay, mga hydroponics at iba pa. Ang mga dahon ay mga linear, puting mga linya ay nasa gitna, maraming mga buds ang inilabas mula sa bombilya na nakabalot sa mahibla panlabas na shell, at ang mga bulaklak ay namumulaklak nang paisa-isa mula sa gitna ng bawat usbong. Mayroong anim na piraso ng bulaklak, dilaw, puti, kulay-lila, at mga guhit na pattern atbp, at ang bulaklak na haligi ay karaniwang 3 luha. Ang mga bombilya sa pagtatanim ay paghahasik ng taglagas sa unang bahagi ng Setyembre, spring spring sa Oktubre, na sumasaklaw sa 2 hanggang 3 cm sa maaraw na lugar. Ang malakas na malamig na pagtutol ay malakas at malamig na panahon ay hindi kinakailangan. Saffron na nakapagpapagaling ay isang uri ng iba't ibang Akihisa.