Amadou Toumani Touré

english Amadou Toumani Touré
Amadou Toumani Touré
Amadou Toure.jpg
3rd President of Mali
In office
8 June 2002 – 22 March 2012
Prime Minister Ahmed Mohamed ag Hamani
Ousmane Issoufi Maïga
Modibo Sidibé
Cissé Mariam Kaïdama Sidibé
Preceded by Alpha Oumar Konaré
Succeeded by Amadou Sanogo (Chairperson of the National Committee for the Restoration of Democracy and State)
In office
26 March 1991 – 8 June 1992
Prime Minister Soumana Sacko
Preceded by Moussa Traoré
Succeeded by Alpha Oumar Konaré
Personal details
Born (1948-11-04) 4 November 1948 (age 70)
Mopti, French Sudan
(now Mali)
Political party Independent
Spouse(s) Lobbo Traore
Military service
Branch/service Army

Pangkalahatang-ideya

Si Amadou Toumani Touré (ipinanganak 4 Nobyembre 1948, kilala rin bilang "ATT") ay isang Malian politiko na Pangulo ng Mali mula 2002 hanggang 2012.
Si Touré ay pinuno ng personal guard ng Pangulo Moussa Traoré (at parasyut regiment) nang ibagsak ng isang popular na rebolusyon ang rehimen noong Marso 1991 at inaresto ni Colonel Touré ang Pangulo at pinamunuan ang rebolusyon. Siya ang namuno sa isang taon na proseso ng transisyon ng militar-sibilyan na gumawa ng bagong halalan ng Konstitusyon at multiparty; Ang Touré ay nagbigay ng kapangyarihan sa unang demokratikong inihalal na presidente ni Mali, na si Alpha Oumar Konaré, noong Hunyo 6, 1992. Ini-promote ni Konaré ang Touré sa ranggo ng General.
Pagkalipas ng sampung taon, pagkatapos na magretiro mula sa hukbo, pumasok siya sa pulitika bilang isang sibilyan at nanalo sa halalan ng pampanguluhan noong 2002 na may malawak na koalisyon ng suporta. Madali siyang muling inihalal noong 2007 sa pangalawang at pangwakas na termino. Noong Marso 22, 2012, sa lalong madaling panahon bago ang kanyang naka-iskedyul na pag-alis mula sa tanggapan, ang mga hindi nasisiyahang sundalo ay nagpasimula ng isang kudeta na nagpipilit sa kanya sa pagtatago. Bilang bahagi ng kasunduan upang maibalik ang kautusan sa konstitusyon sa Mali, si Touré ay nagbitiw mula sa pagkapangulo sa ika-8 ng Abril, at labing-isang araw pagkaraan ay dinala siya sa pagkatapon.
Ang Touré ay miyembro ng Internasyonal na Internasyonal na Komisyon ng Daigdig.
Titulo sa trabaho
Mga Sundalo ng Pulitiko Si dating Pangulong Mali

Bansa ng pagkamamamayan
Mali

Kaarawan
Nobyembre 4, 1948

Lugar ng kapanganakan
Teritoryong Pranses Mari mopuchi (Mari)

Akademikong background
Paris General Military Academy (1972)

Karera
Mag-aral sa ibang bansa sa Paris High-Level Military School sa 1989-90. Pagkabalik sa bahay, pumasok siya sa hukbo at naging kapitan ng yunit ng parasyut. Noong Marso 1991, gumawa siya ng kudeta bilang isang koronel para labanan ang 23-taong-gulang na administrasyong militar ng militar at inaresto ang pangulo. Nagtatag ng pansamantalang gobyerno at pansamantalang komite para sa pagliligtas ng mamamayan ng mga mamamayan at militar, at naging chairman (pinuno ng estado). '92 Ang unang halalan sa pagkapangulo ay ginanap sa unang demokratikong halalan ng Mali, at si Kona ng Mali Demokratikong Alliance ay inihalal, at lahat ng kapangyarihan ay inilipat sa Pangulong Konare noong Hunyo. Siya ay kilala bilang isang nangungunang figure sa proseso ng demokratisasyon, na humantong sa pagpapakilala ng isang sistema ng multiparty sa Mali. Na-promote sa '96 general. Espesyal na sugo sa Central African United Nations General Assembly noong 2001. Siya ay inihalal na Pangulo noong Mayo 2002 at nagsilbi noong Hunyo. Hunyo 2007 muling inihalal. Lumabas sa Abril 2012. Dumating siya sa Japan noong Setyembre 2001.