వెదురు

english bamboo
Bambuseae
Starr 070906-8504 Bambusa textilis.jpg
Bambusa textilis
Scientific classification e
Kingdom: Plantae
Clade: Angiosperms
Clade: Monocots
Clade: Commelinids
Order: Poales
Family: Poaceae
Subfamily: Bambusoideae
Supertribe: Bambusodae
Tribe: Bambuseae
Kunth ex Dumort. (1829)
Genera

68, see text

Synonyms
  • Arthrostylidieae E. Camus (1913)
  • Baccifereae E. Camus (1913, nom. inval.)
  • Chusqueae E. Camus (1913)
  • Hickelieae A. Camus (1935, nom. inval.)
  • Oxytenanthereae Tzvelev (1987)

సారాంశం

  • బోలు కలప కాడలు కలిగిన వుడీ ఉష్ణమండల గడ్డి; నిర్మాణం మరియు ఫర్నిచర్ కోసం ఉపయోగించే పరిపక్వ చెరకు
  • వెదురు మొక్కల కఠినమైన చెక్క కాడలు; నిర్మాణం మరియు చేతిపనులు మరియు ఫిషింగ్ స్తంభాలలో ఉపయోగిస్తారు

అవలోకనం

గడ్డి కుటుంబంలో (పోయేసీ) వెదురు యొక్క అత్యంత వైవిధ్యమైన తెగ బాంబుసే . ఇది ఉష్ణమండల ప్రాంతాల నుండి కలప జాతులను కలిగి ఉంటుంది, వీటిలో కొన్ని పెద్ద వెదురు ఉన్నాయి. వారి సోదరి సమూహం ఒలిరే తెగలోని ఉష్ణమండల నుండి వచ్చిన చిన్న గుల్మకాండ వెదురు, సమశీతోష్ణ కలప వెదురు (అరుండినారియే) మరింత దూర సంబంధం కలిగి ఉంటాయి. నియోట్రోపిక్స్ (సబ్‌ట్రైబ్స్ ఆర్థ్రోస్టైలిడినే, చుస్క్వేనీ, మరియు గ్వాడ్యూని) మరియు పాలియోట్రోపిక్స్ (సబ్‌ట్రైబ్స్ బాంబుసినే, హికెలినే, మెలోకన్నీనే, మరియు రేస్‌మోబాంబోసినే) నుండి జాతులకు అనుగుణంగా బాంబుసే రెండు క్లాడ్‌లలోకి వస్తుంది.
68 జాతులు ఏడు ఉపజాతులలో ఉంచబడ్డాయి:
గడ్డి శాశ్వత కాండం ఉన్నవారికి ఇది సాధారణ పదం. దీనిని వెదురు కుటుంబంగా స్వతంత్రంగా చేయాలనే ఆలోచన కూడా ఉంది. ఉష్ణమండల-సమశీతోష్ణ మండలంలో చాలా వరకు, 30 జాతులు 500 నుండి 1000 జాతులు. ఆకు బ్లేడ్లు లాన్సోలేట్ మరియు ఆకు కోశంతో విలక్షణమైన పెటియోల్ కలిగి ఉంటాయి. సంతానోత్పత్తి ప్రధానంగా రైజోమ్‌లలో అలైంగిక పద్ధతిలో జరుగుతుంది, మరియు పువ్వులు సంవత్సరాలు వికసించినప్పుడు, అవి సాధారణంగా చనిపోతాయి. కొన్నిసార్లు అన్ని వర్గాలు ఒకే సమయంలో వికసిస్తాయి మరియు అందరూ పువ్వుల తర్వాత చనిపోతారు. జపాన్, Mosia సినెరియా Madaka, Hachiku, Kurochiku మొదలైన అతి సాధారణంగా కనిపించే, మరియు అలంకారమైన ప్రయోజనాల కోసం వాడుతున్నారు అదనంగా కాడలు వంటి పదార్థాలు నిర్మిస్తున్నారు, మొగ్గలు వెదురు రెమ్మలు (వెదురు రెమ్మలు) వంటి తినదగిన ఉంటాయి. అలాగే, చిన్న వెదురు రెమ్మలను సాధారణంగా సాసా అని పిలుస్తారు, కాని స్పష్టమైన వ్యత్యాసం లేదు. బొటానికల్ పరంగా, సాసా వెదురు షూట్ యొక్క చర్మం (కుల్మ్ కోశం) ను సూచిస్తుంది, ఇది పడకుండా కాండం మీద పెరుగుతుంది.
Items సంబంధిత వస్తువులు వస్త్ర పంటలు