தாம் யார்க்

english Thom Yorke
Thom Yorke
Thom Yorke Austin Texas 2016 (cropped).jpg
Yorke performing in September 2016
Background information
Birth name Thomas Edward Yorke
Also known as
  • Sisi Bakbak
  • Tchock
  • The White Chocolate Farm
  • Zachariah Wildwood
Born (1968-10-07) 7 October 1968 (age 50)
Wellingborough, Northamptonshire, England
Genres
  • Alternative rock
  • electronic
  • experimental rock
Occupation(s)
  • Singer-songwriter
  • musician
  • composer
Instruments
  • Vocals
  • guitar
  • piano
  • keyboards
Years active 1985–present
Labels XL
Associated acts
  • Radiohead
  • Atoms for Peace

கண்ணோட்டம்

தாமஸ் எட்வர்ட் யார்க் (பிறப்பு: அக்டோபர் 7, 1968) ஒரு ஆங்கில இசைக்கலைஞர் ஆவார், இது முன்னணி பாடகராகவும், மாற்று ராக் இசைக்குழு ரேடியோஹெட்டின் முக்கிய பாடலாசிரியராகவும் அறியப்படுகிறது. பல கருவிகளைக் கொண்ட இவர், முக்கியமாக கிட்டார் மற்றும் பியானோ வாசிப்பார். அவர் ஃபால்செட்டோவுக்கு பெயர் பெற்றவர்; 2008 ஆம் ஆண்டில், ரோலிங் ஸ்டோன் அவரை எல்லா நேரத்திலும் 66 வது சிறந்த பாடகராக மதிப்பிட்டார். ரேடியோஹெட்டின் மற்ற உறுப்பினர்களுடன், அவர் 2019 ஆம் ஆண்டில் ராக் அண்ட் ரோல் ஹால் ஆஃப் ஃபேமில் சேர்க்கப்பட்டார்.
யார்க் நார்தாம்ப்டன்ஷையரில் பிறந்தார். இங்கிலாந்தின் ஆக்ஸ்போர்டுஷையரில் குடியேறுவதற்கு முன்பு அவரது குடும்பம் ஸ்காட்லாந்தில் வசித்து வந்தது, அங்கு அவர் தனது பள்ளி தோழர்களுடன் ரேடியோஹெட் அமைத்தார். அவர் எக்ஸிடெர் பல்கலைக்கழகத்தில் பட்டம் பெற்ற பிறகு, ரேடியோஹெட் பார்லோஃபோனில் கையெழுத்திட்டார்; அவர்களின் ஆரம்பகால வெற்றி "க்ரீப்" யார்க்கை ஒரு பிரபலமாக்கியது, மேலும் ரேடியோஹெட் 30 மில்லியனுக்கும் அதிகமான ஆல்பங்களின் விமர்சன பாராட்டையும் விற்பனையையும் அடைந்துள்ளது. அவர்களின் நான்காவது ஆல்பமான கிட் ஏ (2000), யார்க் மற்றும் இசைக்குழு மின்னணு இசையில் நகர்வதைக் கண்டது, பெரும்பாலும் அவரது குரலைக் கையாண்டது.
2006 ஆம் ஆண்டில், யார்க் தனது முதல் தனி ஆல்பமான தி எரேசரை வெளியிட்டார் , இதில் முக்கியமாக மின்னணு இசை இருந்தது. 2009 ஆம் ஆண்டில், தி எரேஸரை நேரடியாக நிகழ்த்துவதற்காக, ரெட் ஹாட் சில்லி பெப்பர்ஸ் பாஸிஸ்ட் பிளே மற்றும் ரேடியோஹெட் தயாரிப்பாளர் நைகல் கோட்ரிச் உள்ளிட்ட இசைக்கலைஞர்களுடன், ஆட்டம்ஸ் ஃபார் பீஸ் என்ற புதிய இசைக்குழுவை உருவாக்கினார்; அவர்கள் 2013 இல் அமோக் என்ற ஆல்பத்தை வெளியிட்டனர். 2014 ஆம் ஆண்டில், யார்க் தனது இரண்டாவது தனி ஆல்பமான நாளைய நவீன பெட்டிகளை வெளியிட்டார் . பி.ஜே. ஹார்வி, பிஜோர்க், பறக்கும் தாமரை, மற்றும் மொடெசெலெக்டர் உள்ளிட்ட கலைஞர்களுடன் அவர் ஒத்துழைத்துள்ளார், மேலும் திரைப்படம் மற்றும் நாடகங்களுக்காக இசையமைத்துள்ளார்; அவரது முதல் திரைப்பட ஒலிப்பதிவு, சஸ்பிரியா, அக்டோபர் 2018 இல் வெளியிடப்பட்டது. கலைஞர் ஸ்டான்லி டான்வுட் உடன், யார்க் ரேடியோஹெட் ஆல்பங்களுக்கான கலைப்படைப்புகளை உருவாக்குகிறார்.
இசைத் துறையை, குறிப்பாக முக்கிய லேபிள்கள் மற்றும் ஸ்பாட்டிஃபி போன்ற ஸ்ட்ரீமிங் சேவைகளை யார்க் விமர்சித்தார். ரேடியோஹெட் மற்றும் அவரது தனி வேலை மூலம் அவர் மாற்று இசை வெளியீட்டு தளங்களான பே-வாட்-யூ-வாண்ட் மற்றும் பிட்டோரண்ட் போன்றவற்றை முன்னெடுத்துள்ளார். அவர் மனித உரிமைகள், விலங்கு உரிமைகள், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் போருக்கு எதிரான காரணங்கள் சார்பாக ஒரு ஆர்வலர் ஆவார், மேலும் அவரது பாடல் வரிகள் பெரும்பாலும் அரசியல் கருப்பொருள்களை உள்ளடக்குகின்றன.
வேலை தலைப்பு
இசையமைப்பாளர்

குடியுரிமை பெற்ற நாடு
ஐக்கிய இராச்சியம்

பிறந்தநாள்
அக்டோபர் 7, 1968

பிறந்த இடம்
நார்தாம்ப்டன்ஷைர் வெலிங்பரோ

உண்மையான பெயர்
யார்க் தாமஸ் எட்வர்ட்

குழு பெயர்
குழுவின் பெயர் = ரேடியோஹெட் <ரேடியோஹெட்>

கல்வி பின்னணி
எக்ஸிடெர் பல்கலைக்கழகம் (ஆங்கில இலக்கியம், கலை)

விருது வென்றவர்
கிராமி விருது (43 வது மாற்று ஆல்பம் விருது) (2001) "கிட் ஏ"

தொழில்
நான் எட் ஓ பிரையனையும் மற்றவர்களையும் ஒரு உறைவிடப் பள்ளியான அபோட்டன் பள்ளியில் சந்தித்து 1985 இல் தி ராக் இசைக்குழுவை உருவாக்கினேன். அப்போதிருந்து, இசைக்குழுவின் மையமாக குரல் மற்றும் பாடல் எழுதுவதற்கு அவர் பொறுப்பேற்றார். இசைக்குழு பெயரை '91 இல் ரேடியோஹெட் என மாற்றி, ஆர்வத்துடன் வேலை செய்யத் தொடங்குங்கள். '92 EP 'ட்ரில்' மற்றும் '93 இல் அறிமுகமானது அவரது முதல் ஆல்பமான 'பப்லோ ஹனி' ஐ அறிவித்தது. '94 இல் ஜப்பானுக்கு முதல் பயணம். இரண்டாவது ஆல்பமான 'தி பென்ஸ் இன் '95 வெற்றி பெற்றது, மேலும் இது உலகம் முழுவதும் உள்ள ஊடகங்கள் மற்றும் கேட்போரின் கவனத்தை ஈர்த்த ஒரு நபராக மாறியது. '97 இல் மூன்றாவது ஆல்பமான 'ஓகே கம்ப்யூட்டர்' இங்கிலாந்து ஆல்பம் தரவரிசையில் முதலிடத்தைப் பெற்றது, மேலும் உலகளவில் 6.5 மில்லியன் விற்பனையைப் பதிவு செய்தது. பின்னர் அவர் "கிட் ஏ" (2000) க்கான 2001 கிராமி சிறந்த மாற்றுப் பிரிவை வென்றார், இது நீண்ட உற்பத்தி காலத்தை கழித்தது. ஏழாவது "இன் ரெயின்போஸ்" மற்றும் எட்டாவது "2011 தி கிங் ஆஃப் ரிம்ஸ்" ஆகியவை 2007 அதிகாரப்பூர்வ தளத்தில் விநியோகிக்கப்பட்டன. நுட்பமான மற்றும் கலைநயமிக்கதாக இருந்தாலும், இது உண்மையான உலகத்திற்கு வலுவான எதிர்ப்பைக் கொண்டுள்ளது, மேலும் சமூகப் பிரச்சினைகள், குறிப்பாக மனித உரிமைகள் பிரச்சினைகள் ஆகியவற்றில் மிகுந்த ஆர்வம் கொண்ட ஒரு குழு என்று அழைக்கப்படுகிறது. 2006 ஆம் ஆண்டு ஆல்பமான "தி எரேஸர்" இல் அறிமுகமான தனி. இரண்டாவது தனி ஆல்பமான "டுமாரோஸ் மாடர்ன் பாக்ஸீஸ்" 2014 இல் வெளியிடப்பட்டது.