அட்லாண்டிக்

english Atlantic
Atlantic cod
Atlantic cod.jpg
Conservation status

Vulnerable (IUCN 2.3)
Scientific classification e
Kingdom: Animalia
Phylum: Chordata
Class: Actinopterygii
Order: Gadiformes
Family: Gadidae
Genus: Gadus
Species: G. morhua
Binomial name
Gadus morhua
Linnaeus, 1758
Gadus morhua-Atlantic cod.png
Distribution of Atlantic cod
Synonyms
  • Asellus major
  • Gadus callarias Linnaeus, 1758
  • Gadus vertagus Walbaum, 1792
  • Gadus heteroglossus Walbaum, 1792
  • Gadus ruber Lacepède, 1803
  • Gadus arenosus Mitchill, 1815
  • Gadus rupestris Mitchill, 1815
  • Morhua vulgaris Fleming, 1828
  • Morhua punctatus Fleming, 1828
  • Gadus nanus Faber, 1829
  • Morrhua americana Storer, 1839

சுருக்கம்

  • 2 வது பெரிய கடல்; மேற்கில் வடக்கு மற்றும் தென் அமெரிக்காவை ஐரோப்பா மற்றும் ஆபிரிக்காவிலிருந்து கிழக்கில் பிரிக்கிறது

கண்ணோட்டம்

அட்லாண்டிக் கோட் ( காடஸ் மோர்ஹுவா ) என்பது கடிடே குடும்பத்தின் ஒரு பெந்தோபெலஜிக் மீன் ஆகும், இது மனிதர்களால் பரவலாக நுகரப்படுகிறது. இது வணிக ரீதியாக கோட் அல்லது கோட்லிங் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. உலர் கோட் உப்பு சேர்க்கப்படாத ஸ்டாக்ஃபிஷாக , குணப்படுத்தப்பட்ட உப்பு கோட் அல்லது கிளிப்ஃபிஷாக தயாரிக்கப்படலாம் .
மேற்கு அட்லாண்டிக் பெருங்கடலில், வட கரோலினாவின் கேப் ஹட்டெராஸுக்கு வடக்கேயும், கிரீன்லாந்து மற்றும் லாப்ரடோர் கடல் ஆகிய இரு கடற்கரைகளிலும் கோட் ஒரு விநியோகத்தைக் கொண்டுள்ளது; கிழக்கு அட்லாண்டிக்கில், இது பிஸ்கே விரிகுடாவிலிருந்து ஆர்க்டிக் பெருங்கடல் வரை காணப்படுகிறது, இதில் பால்டிக் கடல், வட கடல், ஹெப்ரைட்ஸ் கடல், ஐஸ்லாந்தைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகள் மற்றும் பேரண்ட்ஸ் கடல் ஆகியவை அடங்கும்.
பதிவில் மிகப்பெரிய தனிநபர் 6 அடி (1.8 மீ) நீளமும் 211 எல்பி (96 கிலோ) எடையும் கொண்டிருந்தார், இருப்பினும் வழக்கமாக இந்த குறியீடு 24 அங்குலங்கள் (61 செ.மீ) மற்றும் 4 அடி (1.2 மீ) நீளம் கொண்டது, மேலும் 88 எல்பி (எடையுள்ள) எடையுள்ளதாக இருக்கும். 40 கிலோ). அட்லாண்டிக் கோட் பாலினங்களுக்கு இடையே பொதுவாக எடை அல்லது அளவு வேறுபாடு இல்லை.
அட்லாண்டிக் கோட் 25 ஆண்டுகள் வாழலாம், பொதுவாக இரண்டு முதல் நான்கு வயதிற்குள் பாலியல் முதிர்ச்சியை அடையலாம், இருப்பினும் வடகிழக்கு ஆர்க்டிக்கில் உள்ள கோட் முழுமையாக முதிர்ச்சியடைய எட்டு ஆண்டுகள் வரை ஆகலாம். வண்ணமயமாக்கல் பழுப்பு அல்லது பச்சை நிறமானது, முதுகெலும்பு பக்கத்தில் புள்ளிகள், வெள்ளிக்கு வென்ட்ரலாக நிழலாடுகிறது. அதன் பக்கவாட்டு கோடுடன் ஒரு கோடு (அதிர்வுகளைக் கண்டறியப் பயன்படுகிறது) தெளிவாகத் தெரியும். அதன் வாழ்விடங்கள் கரையோரத்திலிருந்து கண்டம் வரை இருக்கும்.
1990 களில் பல காட் பங்குகள் சரிந்தன (அதிகபட்ச வரலாற்று உயிர்வளத்தின் 95% குறைந்துள்ளது) மற்றும் மீன்பிடித்தலை நிறுத்தியபோதும் கூட முழுமையாக மீட்க முடியவில்லை. உச்ச வேட்டையாடும் இந்த இல்லாதது பல பகுதிகளில் ஒரு கோப்பை அடுக்கை ஏற்படுத்தியுள்ளது. பல காட் பங்குகள் ஆபத்தில் உள்ளன. அட்லாண்டிக் குறியீடு அச்சுறுத்தப்பட்ட உயிரினங்களின் ஐ.யூ.சி.என் சிவப்பு பட்டியலில் பாதிக்கப்படக்கூடியதாக பெயரிடப்பட்டுள்ளது.
உலகின் இரண்டாவது கடல். ஆங்கிலத்தில் அட்லாண்டிக் பெருங்கடல். ஐரோப்பா, ஆப்பிரிக்கா, அமெரிக்கா, அண்டார்டிகா ஆகியவற்றால் சூழப்பட்ட நீர். பால்டிக் கடல் , கருங்கடல் , மத்திய தரைக்கடல் கடல் , ஆர்க்டிக் பெருங்கடல் , கரீபியன் கடல் , ஹட்சன் விரிகுடா மற்றும் மெக்ஸிகோ வளைகுடா 865.57 கிமீ 2 போன்ற இணைக்கப்பட்ட கடல்களைத் தவிர்த்து கடல் பகுதியின் பரப்பளவு. பசிபிக் பெருங்கடலுடனான எல்லை என்பது சவுத் பாயிண்டின் கேப் ஹார்ன் மற்றும் தெற்கு ஷெட்லேண்ட் தீவுகளை இணைக்கும் ஒரு கோடு ஆகும், மேலும் இந்தியப் பெருங்கடலின் எல்லை 20 ° தீர்க்கரேகை கோடு ஆகும். இது பூமத்திய ரேகை சுற்றி வடக்கு அட்லாண்டிக் மற்றும் தெற்கு அட்லாண்டிக் என பிரிக்கப்பட்டுள்ளது. சராசரி ஆழம் 3736 மீ, ஆழமான பகுதி புவேர்ட்டோ ரிக்கோ அகழியில் 8605 மீ. ஐஸ்லாந்திலிருந்து தெற்கே ஓடி அட்லாண்டிக் பெருங்கடலை கிழக்கு மற்றும் மேற்காகப் பிரிக்கும் அட்லாண்டிக் நடுப்பகுதியில் உள்ள கடல் பாறை, தண்டுக்கு மைய சிதைவு துண்டு மற்றும் இரு இறக்கைகளிலும் ஒரு படி சாய்வு உள்ளது. ஆழக் கடல் படுகைகள் கண்டங்களின் இருந்து கிளையிடுதலை ரிட்ஜ் பல பேசின்கள் பிரிக்கப்பட்டுள்ளது. கடலின் நடுப்பகுதியில் அஸோர்ஸ், அசென்ஷன், செயின்ட் ஹெலினா மற்றும் டிரிஸ்டன் டா குன்ஹா போன்ற தீவுகள் உள்ளன. வடக்கு - தெற்கு பூமத்திய ரேகை தவிர, மெக்ஸிகோ வளைகுடா மற்றும் வடக்கு அட்லாண்டிக் பெருங்கடல் மின்னோட்டம் போன்ற சூடான நீரோட்டங்கள் ஐரோப்பாவின் குளிர்கால வெப்பநிலையை மேற்கு காற்றோடு இணைந்து குறைக்கின்றன. வடக்கு அட்லாண்டிக்கில், கடல் நீரோட்டம் ஒப்பீட்டளவில் மெதுவாக உள்ளது, அமைதியான சர்காசோ கடல் உள்ளது , மற்றும் வடக்கு அட்லாண்டிக் பாதை உலகின் மிகப்பெரிய வர்த்தக பாதையாகும்.
Gu கினியா விரிகுடாவையும் காண்க