அலி சாஸ்ட்ரோஅமிட்ஜோஜோ

english Ali Sastroamidjojo
Ali Sastroamidjojo
Ali Sastroamidjojo Suara Indonesia 2 Aug 1954 p1.jpg
8th Prime Minister of Indonesia
In office
30 July 1953 – 11 August 1955
President Sukarno
Preceded by Wilopo
Succeeded by Burhanuddin Harahap
In office
20 March 1956 – 9 April 1957
Preceded by Burhanuddin Harahap
Succeeded by Djuanda Kartawidjaja
Personal details
Born (1903-05-21)21 May 1903
Grabag, Central Java, Dutch East Indies
Died 13 March 1976(1976-03-13) (aged 72)
Jakarta, Indonesia
Political party PNI
Alma mater Leiden University
Profession Politician

கண்ணோட்டம்

ரேடன் (இறைவன்) டாக்டர் அலி சாஸ்ட்ரோமிட்ஜோஜோ , (EYD: அலி சாஸ்ட்ரோமிஜோயோ ; 21 மே 1903 - 13 மார்ச் 1976) இந்தோனேசியாவின் எட்டாவது மற்றும் பத்தாவது பிரதமராகவும், ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் (ஐ.நா) இந்தோனேசிய நிரந்தர பிரதிநிதியாகவும் இருந்தார் (1957-1960) மற்றும் அமெரிக்காவின் முதல் இந்தோனேசிய தூதர், கனடாவுக்கான தூதர் மற்றும் மெக்சிகோவுக்கான தூதர் (1950-1955). கூடுதலாக, 1955 இல் பண்டுங்கில் நடந்த ஆசிய-ஆப்பிரிக்க மாநாட்டின் தலைவராகவும் நியமிக்கப்பட்டார், மேலும் பி.என்.ஐ (1960-1966) என்ற அரசியல் கட்சியின் தலைவராகவும் ஆனார்.


19035.21-1975
இந்தோனேசிய அரசியல்வாதி.
இந்தோனேசியாவின் முன்னாள் பிரதமர்.
1927 ஆம் ஆண்டில், லைடன் பல்கலைக்கழகத்தில் பயின்றபோது, அவர் சுதந்திர இயக்கத்திற்கு கூடுதலாக கைது செய்யப்பட்டார். '28 இல் திரும்பினார், இந்தோனேசிய தேசியவாதியில் ஒரு நிர்வாகியாக சேர்ந்தார், '47 இல் கல்வி அமைச்சரை நிறைவேற்றினார், '50 இல் அமெரிக்காவின் தூதராக பணியாற்றினார், '53 இல் இந்தோனேசியாவின் பிரதமரானார். அவர் '55 இராணுவத்துடன் மோதலில் ராஜினாமா செய்தார், ஆனால் '56 இல் இரண்டாவது அமைச்சரவையை நிறுவினார். '61 தற்காலிக தேசிய சட்டமன்றத்தின் துணைத் தலைவராகவும் உள்ளார்.

இந்தோனேசிய தூதர்கள், அரசியல்வாதிகள். அமெரிக்காவின் தூதராக இருந்த அவர் ஐ.நா பொதுச் சபையின் பிரதிநிதியாக இருந்தார். இந்தோனேஷிய கோமின்டாங் சோன் Knoc ஆளுநர் தலைவராக மீண்டும் பிரதமர் ஆனார். பின்னர், அவர் ஐ.நா. தூதர் இடைக்கால குடிமகன் சபை துணைத் தலைவர் பணியாற்றினார், ஆனால் அவர் கட்சி இடது பக்கத்தில் பிரதிநிதியான ஏனெனில், அவர் செப்டம்பர் 30, 1966 சம்பவத்திற்கு பிறகு இறந்தார்.