கால்நடை(மாடு சட்டகம்)

english Cattle
Cattle
CH cow 2 cropped.jpg
A Swiss Braunvieh cow wearing a cowbell
Conservation status
Domesticated
Scientific classification e
Kingdom: Animalia
Phylum: Chordata
Class: Mammalia
Order: Artiodactyla
Family: Bovidae
Subfamily: Bovinae
Genus: Bos
Species: B. taurus
Binomial name
Bos taurus
Linnaeus, 1758
Bovine range-2013-14-02.png
Bovine range
Synonyms
  • Bos primigenius
  • Bos indicus

கண்ணோட்டம்

கால்நடைகள் - பசு மாடுகள் - மிகப் பெரிய வகை வளர்க்கப்படாத அன்ஜுலேட்டுகள். அவர்கள் போவினே என்ற துணைக் குடும்பத்தின் ஒரு முக்கிய நவீன உறுப்பினர்களாக உள்ளனர், போஸ் இனத்தின் மிகவும் பரவலான இனங்கள், மற்றும் பொதுவாக போஸ் டாரஸ் என வகைப்படுத்தப்படுகின்றன.
கால்நடைகள் பொதுவாக கால்நடைகளாக வளர்க்கப்படுகின்றன; இறைச்சிக்காக (மாட்டிறைச்சி அல்லது வியல், மாட்டிறைச்சி கால்நடைகளைப் பார்க்கவும்), பாலுக்காக (கறவை மாடுகளைப் பார்க்கவும்), மற்றும் தோல் தயாரிக்கப் பயன்படும் மறைவுகளுக்கு. அவை சவாரி விலங்குகள் மற்றும் வரைவு விலங்குகளாகப் பயன்படுத்தப்படுகின்றன (எருதுகள் அல்லது காளைகள், அவை வண்டிகள், கலப்பை மற்றும் பிற கருவிகளை இழுக்கின்றன). கால்நடைகளின் மற்றொரு தயாரிப்பு சாணம், இது உரம் அல்லது எரிபொருளை உருவாக்க பயன்படுகிறது. இந்தியாவின் சில பகுதிகள் போன்ற சில பிராந்தியங்களில் கால்நடைகளுக்கு குறிப்பிடத்தக்க மத அர்த்தம் உள்ளது. கால்நடைகள், பெரும்பாலும் மினியேச்சர் ஜீபு போன்ற சிறிய இனங்கள் செல்லப்பிராணிகளாக வைக்கப்படுகின்றன.
சுமார் 10,500 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, தென்கிழக்கு துருக்கியில் 80 முன்னோடிகளிடமிருந்து கால்நடைகள் வளர்க்கப்பட்டன. 2011 முதல் ஒரு மதிப்பீட்டின்படி, உலகில் 1.4 பில்லியன் கால்நடைகள் உள்ளன. 2009 ஆம் ஆண்டில், கால்நடைகள் முழுமையாக வரைபட மரபணுவைக் கொண்ட முதல் கால்நடை விலங்குகளில் ஒன்றாகும். சிலர் கால்நடைகளை மிகப் பழமையான செல்வ வடிவமாகக் கருதுகின்றனர், இதன் விளைவாக கால்நடைகள் சோதனை செய்வது திருட்டுக்கான ஆரம்ப வடிவங்களில் ஒன்றாகும்.

ஆற்றில் நீர் அமைப்பு ஒரு வகையான. இது ஜப்பானுக்கு தனித்துவமானது, அதன் தோற்றம் நாரா காலத்திலிருந்தே காணப்படுகிறது. அடிப்படையில், குவியல் வடிவ உறுப்பினர்கள் முக்கோண பிரமிடு அல்லது பிரமிட் வடிவத்தில் கூடியிருப்பதால், வடிவம் இரண்டு மூலைகளைக் கொண்டிருப்பதாகத் தெரிகிறது. கால்நடை பிரேம்கள், புனித கால்நடைகள் (ஹிஜிரி உஷியுடன்), மற்றும் சிங்கங்கள் என பல வகைகள் உள்ளன. ஆற்றங்கரை சரளை, கற்கள் போன்றவற்றால் ஆனது, மேலும் இது விசிறி வடிவ ஆறுகளில் நிறுவப்பட்டுள்ளது, அங்கு குவியல்களை ஓட்டுவது கடினம். ஒரு கபிலஸ்டோனாக பயன்படுத்தப்படுகிறது.
தகாஷி ஒகுமா